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MCHAKATO WA MIKOPO  
Mwombaji kufika ofisini  au kwa Kiongozi wa 

kikundi/Kanda ili kupata maelekezo  juu ya Mikopo ya 

IDYDC na nini anatakiwa kufanya ili kupata Mkopo 

ikiwa atakuwa na sifa ya kukopeshwa. 

1. Mwombaji akiona ana sifa atanunua fomu ya maombi 

ya Mkopo  toka ofisini au kwa Kiongozi wa kikundi na 

kupata maelekezo ya jinsi ya kuijaza pamoja na 

viamabatanishi vinvyotakiwa. 

2. Mwombaji ataenda kuijaza fomu ya maombi kwa 

kushirikiana na  wanafamilia/mwenza wake (Mme & 

Mke) na wadhamini wake.  

3. Mwombaji ataipeleka fomu ya maombi na 

viambatanishi vyote kwa Mwenyekiti wa Mtaa au Kijiji 

wa sehemu anayoishi Mwombaji kwa ajili ya utambuzi 

na kupitishwa. 

4. Mwombaji atairudisha fomu ofisini au kwa Kiongozi 

wa kikundi pamoja na viambatanisho vyote 

vinavyotakiwa. 

http://www.idydc.or.tz/
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MCHAKATO BAADA YA KUIPOKEA FOMU OFISINI 

1. Afisa Mikopo / Meneja ataipitia fomu ya maombi na akiona 

imekamilika atapanga ratiba ya kumfikia mwombaji. 

2. Afisa Mikopo/Meneja atamtembelea mwombaji ili  kupata 

uhakika wa taarifa za mwombaji na ukaguzi wa Makazi yake na 

dhamana za Mkopo pia atakagua biashara/mradi anao ombea 

mkopo. (Au Viongozi wa kikundi kwa maelekezo ya Meneja) 

3.  Afisa Mikopo/Meneja atatoa maoni kwenye fomu ya mwombaji 

na kuipeleka kwenye Kamati ya Mikopo au  Bodi ya 

Wakurugenzi kwa hatua inayofuata. 

4.  Kamati ya Mikopo au Bodi ya wakurugenzi itapitia taarifa za 

mwombaji pamoja na maoni ya Afisa Mikopo/Meneja na 

Mwenyekiti wa Kijiji au Mtaa / pia maoni ya viongozi wa 

kikundi kama anatoka kwenye kikundi. 

5. Kamati ya Mikopo/Bodi ya Wakurugenzi itatoa majibu ya 

maombi ya kukubaliwa au kukataliwa na hata kutakiwa kufanya 

marekebisho ya maombi yake kabla ya Mkopo. 

6.  Afisa Mikopo/Meneja atamjulisha mwombaji kwa maandishi au 

kwa njia ya simu  majibu toka Kamati ya mikopo/ Bodi ya 

Wakurugenzi. 

7.  Aliyefanikiwa kupata Mkopo ataitwa ofisini pamoja na 

wadhamini kwa ajili ya kupata  mafunzo mafupi ya ujasiriamali 

na mikopo  na baada ya mafunzo watasaini Mkataba wa mkopo. 

8. Walio saini Mikataba wa Mikopo  watapewa Mikopo na 

maelekezo mafupi juu ya taratibu za ulipaji wa Mkopo 

http://www.idydc.or.tz/
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MUDA WA MCHAKATO TOKA KUPOKELEWA FOMU YA 

MAOMBI YA MKOPO OFISINI HADI KUPATA MKOPO AU 

MUDA WA KUPATA MAJIBU YA KUKATALIWA NA AU 

KUTAKIWA KUFANYA MAREKEBISHO 

1. Aliyetizimiza vigezo vyote vya kupata Mkopo atapata 

Mkopo  wake ndani ya siku saba za kazi na haitazidi siku 

kumi nanne ikiwa itakuwa  amekamilisha   taratibu zote za 

mafunzo na kusaini    Mkataba kwa  kuzingatia vigezo na 

masharti kwa huduma ya ndogo ya fedha. 

2. Mwomnbaji aliye kataliwa atapewa majibu yake ndani ya 

siku saba za kazi kuwa ombi lake limekataliwa na 

ataambiwa sababu za kukataliwa. 

3. Mwombaji mwenye mapungufu naye atapata majibu ndani 

ya siku saba ili aweze kufanyia kazi mapungufu yake 

ikiwa ataweza kufanyia marekebisho  na ataleta 

marekebisho yake ofisini na siku ya kuleta marekebisho 

ndio siku itakayo hesabika kupokelewa fomu ofisini. 

4.  Mwombaji ambaye hataridhika na majibu yake ya  

maombi  ataruhusiwa kukata rufaa kwa maandishi  

kwenda kwa Mwenyekiti wa Bodi ya IDYDC Microcredit 

ndani ya siku saba za kazi  baada ya kupata majibu yake. 

 

http://www.idydc.or.tz/
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BAADHI YA MIRADI AU BIASHARA 

ZINAZOWEZA KUPATA MIKOPO 

1. Ushonaji kama vile nguo, viatu na ufumaji. 

2. Usindikaji wa Mbogamboga, Matunda, Nyama. 

Maziwa na Nafaka. 

3. Useremala, Uchongaji, Uchomeleaji (Welding). 

4. Ufugaji kama vile:- Kuku, Nguruwe, Ng’ombe, Mbuzi, 

Sungura na Nyuki. 

5. Uhunzi, Ufinyanzi na Ususi. 

6. Utengenezaji wa Matofali na Mapambo (Vigae). 

7. Kilimo cha muda mfupi na kidogo kidogo (wakulima 

wadogo wadogo) kama vile: Nyanya, Viazi, 

mbogamboga, vitunguu n.k. Kilimo cha 

bustani/Umwagiliaji. 

8. Ufundi Simu, Redio, Pikipiki, Magari, Bajaji, Baiskeli, 

Umeme, Computer nk. 

9. Ufundi Ujenzi, Upauaji,Uchoraji,Rangi nk. 

10. Huduma ya mafunzo ya Elimu mbalimbali kama vile 

Computer, Simu, Ushonaji, Useremala, Umeme, 

Uaishi, Uungaji vyuma(Welding), Ufumaji, Uhunzi na  

Ususi. 

http://www.idydc.or.tz/


11. Huduma za Fedha  mitandao kama (Mpesa, Tigo 

pesa, Aitel maoney, Haltel money). 

12. Mama lishe na Baba lishe 

13. Migahawa, Cafe, Nyama choma, Chips nk 

14. Viosk, vigenge, grocery. 

15. Uuzaji nguo za Mitumba, nguo Mpya nk 

16. Uuzaji nafaka, matunda, mbogamboga, Samaki, 

nyama nk. 

17. Maduka madogomadogo ya vitu mbalimbali. 

18. Usafirisha wa Bodaboda, Bajaji, Tax nk. 

19. Miradi ya Vikundi vya Usafi, Mapishi, Mapambo, 

Michezo nk. 

20. Maduka ua madawa ya binadamu na Mifugo. 

21. Maduka ya Vyakula vya Mifugo. 

22. Maduka ya vifaa vya Shule na Ofisi. 

23. Saluni za Kike na Kiume. 

24. Uchimbaji na uuzaji wa madini, Mchanga, Kokoto. 

25. Uuzaji wa Mbao, Milunda, Kuni, Mkaa, Mabanzi nk. 

26. Utengenezaji wa Sabuni, Keki, Vitafunwa. 

27. Utengenezaji wa viatu na ung’alishaji Viatu, uuzaji 

wa viatu, Mabegi nk. 
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ACTIVITIES FINANCED AS CATEGORIZED 

BY IDYDC MICROCREDIT 

1. Agro-processing: 

Fruits or vegetable processing, Meat canning, Milk 

processing, Oil extraction/processing etc. 

2. Manufacturing: 

Carpentry, Blacksmith, Goldsmith, Cloth making, 

Handcraft, Brick making etc. 

3. Training/Retail Loans: 

Vending, Food, Water, Cloth shop, Kiosk, Fruits. 

4. Service loan: 

Saloon, Barbershop, Drugs store, Transport, 

Housing etc. 

5. Livestock/Crops: 

Crops production  Farming in small scale) Animal 

production (Livestock keeping) etc. 

6. Fishing Industry: 

Fishing equipments and other related accessories. 

7. Mining/Quarrying: 

Quarrying production and Mining extraction etc. 

 

http://www.idydc.or.tz/
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VIAMBATANISHI KWENYE FOMU YA 

MAOMBI YA MKOPO 

1. Picha mbili passport size za mwombaji. 

2. Picha mbili kubwa za mwombaji na wadhamini wake. 

Picha moja wasimame kwenye mradi na nyingine 

kwenye dhamana za Mkopo. 

3. Fomu ya kiapo cha dhamana ya Mkopo na ya kiapo cha 

mwenza (Mke/Mme ikiwa hayumo kwenye fomu ya 

maombi ya Mkopo (kiapo kiwe na picha  passport size 

ya Mwenza anaye apa.) 

4. Uthibitisho wa umiliki wa dhamana zinazo dhamini 

Mkopo. (Kama vile Kadi,  Hati, Mkataba, Risti nk). 

Uthibitisho uwe halisi (Orignal). 

NB: i. Fomu zote na picha zitapitishwa kwa 

Mwenyekiti wa Kijiji au Mtaa na zigongwe mhuri 

na saini ya mpitishaji. 

ii. Wakati wa kusaini Mkataba Mwombaji na 

Wadhamini watatakiwa kufika na vitambulisho 

vyao vya NIDA, Uchaguzi (NEC), lessen ya 

dereva, Pass port (Hati ya kusafiria). 

 

http://www.idydc.or.tz/
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HATUA ZA MIKOPO IDYDC MICRO CREDIT& 

SACCOS LTD. 

 

HATUA KIWANGO CHA MKOPO 

KINACHOWEZA KUOMBWA 

1 50,000.00 – 300,000.00 

2 300,000.00  – 600,000.00 

3 600,000.00 – 1,000,000.00 

4 1,000,000.00 – 1,500,000.00 

5 1,500,000.00 – 2,000,000.00 

6 2,000,000.00 – 3,000,000.00 

7 3,000,000.00 – 4,000,000.00 

8 4,000,000.00 – 5,000,000.00 

9 5,000,000.00 – 7,000,000.00 

10 7,000,000.00 – 9,000,000.00 

http://www.idydc.or.tz/
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11 9,000,000.00 – 10,000,000.00 

12 10,000,000.00 – 12,000,000.00 

13 12,000,000.00 – 14,000,000.00 

14 14,000,000.00 – 15,000,000.00 
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UTOAJI WA MIKOPO NA TAARIFA YA KUKATALIWA 

KUPEWA MKOPO 

Utoaji wa Mikopo kwa walengwa. 

IDYDC Microcredit  itatoa Mikopo kwa wote  wenye  sifa  ya 

 kupata  Mikopo  kwa  kuzingatia  upatikanaji  wa  fedha  kwa 

 ajili  ya  kukopesha  na  kwa  kuzingatia  sera  ya  mikopo  bila 

 kuathiri  sheria  ya  Huduma  ndogo  za  fedha  na  Kanuni  za 

 huduma  ndogo  za  fedha  zinazosimamia  Taasisi  ndogo 

 za fedha za mwaka 2019.  

  

VIGEZO VYA KUPATA MKOPO IDYDC MICRO 

CREDIT & SACCOS LTD (SIFA) 

Ili kuweka mazingira mazuri ya kuhakikisha Mikopo inatole

wa, baadhi ya mambo yafuatayo  yatazingatiwa  kabla  ya 

 Mkopo  kutolewa  kwa  Mwombaji, na ni 

lazima Mwombaji huyo awe na vigezo (sifa) zifuatazo;  

a. Awe na mradi, biashara  au  huduma  anayotaka  kukopea 

 inayo  kubalika kwa mjibu wa sheria za Nchi yetu. 

b. Awe na vibali vyote vinavyotakiwa katika kufanya 

biashara/huduma hiyo (Awe tayari kuonyesha ushahidi 

unaothibitisha kuwa biashara/mradi anao ombea ni wake.)  

c. Awe na umri wa miaka 18 hadi 70 na mwenye akili timamu 

na mwenye  uwezo wa kufanya kazi.  

b.   Biashara/huduma  inayo  ombea  Mkopo  iwe  kwenye 

 eneo linalofikiwa na  mradi wa Mikopo ya IDYDC.   

http://www.idydc.or.tz/


c. Awe anafahamika na kutambuliwa na Serikali ya Kitongoji, 

Kijiji au mtaa kwa  makazi  yake  na  kazi  zake  za 

 kiuchumi  anazozifanya.   

d. Asiwe na Mkopo alio shindwa kulipa wakati wa kuomba 

Mkopo mwingine. 

e. Asiwe na Mkopo alioshindwa kulipa kutoka taasisi nyingin

e.  

f. Awe na historia nzuri katika urejeshaji wa Mikopo yake ID

YDC na Taasisi nyingine. 

g. Awe tayari kushiriki vizuri mafunzo  ya  Ujasiriamali  na 

Mikopo  ya  takayotolewa na IDYDC  kabla ya Mkopo.   

h. Awe na mradi, biashara au huduma inayo tengeneza au 

inayotegemea kutengeneza faida.   

i. Awe na dhamana toshelevu mara 2 ya Mkopo anao omba 

kwa ajili ya  kudhamini Mkopo 

j. Awe na wadhamini wasio pungua 2 wenye mali za kutosha 

kumdhamini Mkopajii.  

j. Awe anatii na kufuata taratibu na sheria zote zilizo wekwa 

na Serikali katika uendeshaji mradi, biashara au huduma.  

k. Awe ana  heshimu  na  kuzingatia  haki  za  binadamu  na 

 hasa  watoto  na  mwenye  historia  nzuri  ya  kutunza 

 watoto  kwa  kuwapa  mahitaji ya Msingi. (Elimu, Afya, 

Chakula, Malazi, Mavazi)  

l. Awe tayari kumshirikisha mwenza wake (Mke & Mme) 

kwenye fomu yake ya maombi ikiwa anaye. 
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GHARAMA ZA MIKOPO 

1. Fomu ya maombi  sh. 5,000/= Ofisini na sh 

10,000 kwa kiongozi wa kikundi ambayo 

hairudishwi baada ya fomu kununuliwa. 

2. Ada ya Mkopo ni 2% ya Mkopo. 

3. Kinga ya Majanga ni 0.5% ya Mkopo. 

4. Riba ya Mkopo 15%( Reducing balance.) 

5. Faini ya kuto rejesha ni 50% ya rejesho 

lililocheleweshwa kwa Wiki/Mwezi 

6. Kupigiwa simu ya kudai marejesho yaliyo 

cheleweshwa faini yake sh. 3,000/= kwa simu. 
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KINGA DHIDI YA MAJANGA YA MIKOPO 

INALIPIA MAMBO MAKUU MATATU TU. 

1. Ikiwa Mkopaji amefariki akiwa hajamaliza Mkopo 

na IDYDC imethibitisha kuwa kwa namna yeyote 

ile Mkopo ulio achwa hauwezi kulipwa tena na 

yeyote au wadhamini wake. 

2. Ikiwa Mkopaji amepata ulemavu na imepelekea 

kushindwa kutekeleza majukumu yake ya 

kumwingizia kipato na hatimaye kushindwa kulipa 

Mkopo anaodaiwa kwa namna yeyote ile yeye au 

wadhamini wake. 

3. Ikiwa Mkopaji amerukwa na akili na hawezi kutoa 

ushirikiano katika kufanya marejesho kwa mujibu 

wa Mkataba wake na daktari wa Serikali 

amethibitisha  kuwa Mkopaji mhusika ana 

ugongwa wa afya ya akili na hali wadhamini wake 

hawana uwezo wa kulipa. 

http://www.idydc.or.tz/


DHAMANA ZA MIKOPO ZINAZOKUBALIKA.   

Kiasi cha 

Mkopo 

Tarabu za kuomba Dhamana 

zinzokubalika 

50,000.00 – 

3,000,000.00= 

Fomu ya maombi ya 

Mkopo na 

viambatanisho 

vinavyotakiwa kama 

vile Picha, Hati ya 

Kiapo, Nyaraka za 

kumiliki Dhamana na 

ushahidi wa Dhamana 

na  Biashara/Mradi 

kama wako.  

Dhamana ziwe mara 

mbili ya Mkopo 

unaoombwa. Kama 

vile, sofa, friji, 

Kabati, TV, Redio, 

Subwoofer, 

Cherehani, kiwanja, 

shamba, nyumba na 

vingine kwa 

makubaliano na 

ofisi. 

3,050,000.00 – 

15,000,000.00 

Fomu ya maombi ya 

Mkopo iambatane na 

Andiko dogo (fupi) la 

Mradi/Biashara 

viambatanishi vya 

ushahidi wa 

Mradi/Biashara/Nyaraka 

za Dhamana za Mikopo. 

Dhamana ya mali 

isiyo hamishika iwe 

mara mbili ya Mkopo 

unaoombwa inaweza 

kuwa Nyumba, 

Kiwanja, Shamba 

nyingine kwa 

makubaliano ya 

Ofisi (Mkopeshaji). 
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SIFA ZA KUJIUNGA NA IDYDC SACCOS LTD 

❖ Fungamano la pamoja katika chama ni kuwa 

mwanachama wa IDYDC na wanufaika wake. 

 

SIFA ZA KUJIUNGA 

1. Kuwa na umri wa miaka isiyopungua 18. 

2. Uwe Mtanzania. 

3. Uwe na tabia nzuri na mwaminifu. 

4. Uwe na akili timamu. 

5. Uwe umelipa kiingilio, umenunua Hisa na 

kuweka Akiba. 

6. Uwe tayari kushiriki shughuli za chama. 

7. Uwe tayari kuelewa na kutekeleza madhumuni ya 

chama. 

8. Uwe tayari kufuata mashrti ya chama, kanuni na 

sheria za vyama vya ushirika. 

9. Usiwe na shughuli inayofanana ya kuweka na 

kukopesha wanachama ili kuondoa mgongano wa 

masilahi. 

 

 

http://www.idydc.or.tz/


UTARATIBU WA KUJIUNGA 

1. Mwenye sifa sharti No 10 ataomba kwa kujaza fomu 

ya maombi ya kujiunga na chama. 

2. Maombi ya tajadiliwa na Bodi ya chama. (kukubali 

au kukataliwa). 

3. Bodi itapeleka pendekezo Mkutano mkuu  kwa wale 

waliokubaliwa (uamuzi wa Mkutano mkuu utakuwa 

wa mwisho). 

4. Ikiwa atakubaliwa atatakiwa kulipa Kiingilio, 

kununua Hisa, kununua Masharti. 

 

WALIO KATALIWA 

1. Bodi itawaandikia barua ya kuwajulisha na 

kueleza sababu. 

2. Mwombaji anaweza kukata rufaa kwa maandishi 

kwa Mkutano mkuu. 

 

KIINGILIO, HISA NA AKIBA 

1. Kiingilio cha uanachama hadi sasa ni sh. 20,000/= 

2. Hisa moja ni sh 10,000/= mwanachama anatakiwa 

kuwa na Hisa 20 yenye thamani ya sh 200,000/= 

mwaka wa kwanza Hisa 10 na wa pili Hisa 10, 

lakini unaweza kununua zote mwaka wa kwanza 

kama unaweza. Pia unaweza kununua zaidi ya 20 



lakini hauruhusiwi kumiliki hiza moja ya tatu ya 

Hisa zote za wanachama. 

3. Kuweka akiba za sh 10,000/= kila mwezi kwa ajili 

ya maendeleo ya Chama, pia akiba zinaweza 

kutumika kama dhamana ya Mkopo. 

 

KUKOMA UANACHAMA 

a. Kujiuzulu baada ya kutoa taarifa ya maandishi 

kwa Bodi kwa muda wa siku 60. 

b. Kufukuzwa uanachama na wanachama katika 

Mkutano mkuu. 

c. Kutenda kosa ambalo limetajwa katika sheria ya 

vyama vya ushirika, kanuni na masharti ya 

chama. 

d. Kuto miliki Hisa kwa mujibu wa masharti haya. 

e. Kuto hudhuria Mikutano mikuu mitatu mfululizo 

bila taarifa ya maandishi. 

f. Kutoa au kupokea Rushwa kwania ya kupata 

upendeleo. 

g. Kupata na ugonjwa wa akili (kichaa) kilicho 

thibitishwa na Daktari wa Serikali. 

h. Kukoma kuwa raia wa Tanzania. 

 

 

 



KUFUKUZWA UANACHAMA 

a. Kutotekeleza ahadi alizotoa katika chama. 

b. Sababu zilizotajwa kanuni ya 39 (2) ya vyama vya 

Ushirika 2015. 

c. Kutotekeleza maazimio yaliyotolewa na 

kukubaliwa katika Mkutano mkuu. 

d. Kuto shiriki shughuli za chama kwa muda wa 

miezi 6 mfululizo. 

e. Kushindwa kurejesha kwa muda uliopangwa bila 

sababu inayokubalika na Mkutano mkuu. 

f. Kushindwa kuweka akiba kama ilivyo kwenye 

masharti ya chama sera ya Mikopo kama itakavyo 

elekezwa kwenye sheria ya vyama vya Ushirika. 


